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MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA MWEZI AGOSTI, 2022 NA MWELEKEO 

KWA MWEZI SEPTEMBA, 2022. 

Dondoo za tathmini ya Agosti, 2022 na mwelekeo wa Septemba, 2022: 

Taarifa hii inatoa muhtasari wa mifumo ya hali ya hewa pamoja na mwenendo wa hali 

ya hewa kwa mwezi Agosti, 2022 na kutoa mwelekeo wa hali ya hewa hususan hali ya 

joto la chini pamoja na mvua kwa mwezi Septemba, 2022 nchini.  

• Katika kipindi cha mwezi Agosti, 2022 maeneo mengi ya nchi yaliendelea 

kuwa makavu pamoja na vipindi vya baridi. Hali ya baridi zaidi ilijitokeza 

katika maeneo ya nyanda za juu Kusini magharibi na sehemu za miinuko za 

nyanda za juu Kaskazini mashariki. 

• Katika mwezi Septemba, 2022 ongezeko kidogo la joto linatarajiwa katika 

maeneo mengi. Aidha, hali ya baridi inatarajiwa katika maeneo ya miinuko 

ya nyanda za juu kusini magharibi na nyanda za juu kaskazini mashariki. 

Vipindi vya mvua vinatarajiwa katika maeneo machache ya mwambao wa 

pwani, ukanda wa Ziwa Victoria na maeneo ya miinuko ya nyanda za juu 

kaskazini mashariki.  

 

1.0 MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI AGOSTI, 2022. 

Katika kipindi cha mwezi Agosti, 2022 hali ya baridi iliendelea kujitokeza katika baadhi 

ya maeneo nchini. Maeneo ya nyanda za juu kusini magharibi na nyanda za juu 

kaskazini mashariki yaliripoti viwango vya chini zaidi vya joto la chini.  Viwango vya 

joto la chini ya nyuzi joto 8°C vilipimwa katika vituo vya Igeri (kilichopo mkoani 

Njombe) na Uyole (kilichopo mkoani Mbeya). Halikadhalika, maeneo mengi ya nchi 

yaliendelea kuwa makavu. Aidha, maeneo machache ya mwambao wa pwani, ukanda 

wa Ziwa Viktoria na nyanda za juu kaskazini mashariki yalipata vipindi vya mvua. 
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Kituo cha hali ya hewa kilichopo Mwanza kiliripoti kiwango cha juu cha mvua cha 

milimita 43.3 mnamo tarehe 15 Agosti, 2022. Ikifuatiwa na kituo cha Morogoro 

kilichoripoti milimita 28.2 mnamo tarehe 23 Agosti, 2022 Pamoja na kituo Musoma 

kilichoripoti milimita 25.4 mnamo tarehe 15 Agosti, 2022.  Kwa upande mwingine 

vipindi vya upepo mkali unaofikia kasi ya kilometa 40 hadi 50 kwa saa vilijitokeza 

katika baadhi ya maeneo yakiwemo maeneo ya ukanda wa pwani na maziwa makuu. 

 

  2.0   MWELEKEO KWA MWEZI SEPTEMBA, 2022  

2.1   MIFUMO YA HALI YA HEWA 

Katika kipindi cha mwezi Septemba, 2022 hali ya joto la bahari katika eneo la kati la 

kitropiki ya bahari ya Pasifiki linatarajiwa kuendelea kuwa la chini ya wastani 

ikiashiria uwepo wa La Niña katika kipindi chote cha mwezi Septemba.  Hali ya joto la 

bahari la chini kidogo ya wastani inatarajiwa katika eneo la magharibi mwa Bahari ya 

Hindi wakati joto la bahari la mashariki mwa Bahari ya Hindi linatarajiwa kuwa la juu 

kidogo ya wastani. Hali hii inatarajiwa kuendelea kusababisha upungufu wa upepo 

wenye unyevunyevu unaovuma kuelekea maeneo ya pwani. Ingawa, hali ya joto la 

bahari la chini ya wastani inatarajiwa eneo la kusini mashariki mwa Bahari ya Atlantiki 

karibu na pwani ya Angola lakini itakuwa na mchango hafifu wa kusababisha upepo 

wenye unyevunyevu kuvuma kuelekea maeneo ya ukanda wa Ziwa Victoria na 

magharibi mwa nchi. Joto la bahari la juu kidogo ya wastani katika ncha ya Kusini mwa 

Afrika inatarajiwa kupunguza uwepo wa hewa yenye ubaridi kutoka Kusini.  
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2.2   HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI SEPTEMBA, 2022  

Katika kipindi cha mwezi Septemba, 2022 hali ya baridi ya wastani hadi joto kiasi 

inatarajiwa kuendelea katika maeneo mengi nchini. Hata hivyo, hali ya joto la chini 

kidogo ya kawaida inatarajiwa katika maeneo ya miinuko ya nyanda za juu Kaskazini 

mashariki na Kusini magharibi hususan nyakati za usiku na asubuhi. Aidha, vipindi 

vya mvua vinatarajiwa katika maeneo machache ya ukanda wa Ziwa Viktoria, pwani, 

na maeneo ya miinuko ya nyanda za juu kaskazini mashariki. Kwa upande mwingine, 

vipindi vya upepo mkali vinatarajiwa kuendelea kujitokeza katika baadhi ya maeneo 

nchini hususan ukanda wa pwani.  Ufuatao ni mwelekeo wa hali ya hewa nchini;  

Pwani ya kaskazini (Mikoa ya Tanga, Pwani, Dar es Salaam, Morogoro pamoja na 

visiwa vya Mafia, Unguja na Pemba):  

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 19 oC hadi 25 oC kwa 

maeneo ya mwambao wa pwani na visiwani na kati ya 17 oC hadi 23oC katika maeneo 

ya nchi kavu. Aidha maeneo machache ya mwambao wa pwani yanatarajiwa kupata 

vipindi vichache vya mvua. 

Nyanda za juu kaskazini mashariki (Mikoa ya Kilimanjaro, Arusha na Manyara):  

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 16 oC hadi 22 oC katika 

maeneo mengi. Hata hivyo, katika maeneo ya miinuko viwango vya joto la chini 

vinatarajiwa kuwa chini ya nyuzi joto 16 oC. Kwa upande mwingine, vipindi vichache 

vya mvua vinatarajiwa hususan katika maeneo ya miinuko.  

Kanda ya Ziwa Viktoria (Mikoa ya Kagera, Geita, Shinyanga, Mwanza, Mara na 

Simiyu):  

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 17 oC hadi 23 oC katika 

maeneo mengi. Hata hivyo, maeneo ya miinuko ya mikoa ya Kagera na Geita 
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yanatarajiwa kuwa na viwango chini ya nyuzi joto 17 oC. Vipindi vya mvua 

vinatarajiwa katika maeneo machache kwa kipindi cha mwezi Septemba, 2022. 

Magharibi mwa nchi (Mikoa ya Kigoma, Katavi na Tabora):  

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 16°C hadi 22 °C katika 

maeneo mengi. Vipindi vichache vya mvua vinatarajiwa katika maeneo machache.  

Kanda ya kati (Mikoa ya Dodoma na Singida):  

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 15 oC hadi 20 oC katika 

maeneo mengi. Hali ya ukavu na vipindi vya upepo mkali inatarajiwa kuendelea 

kujitokeza. 

Nyanda za juu kusini magharibi (Mikoa ya Rukwa, Songwe, Mbeya, Njombe, Iringa 

na kusini mwa mkoa wa Morogoro):  

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 10°C hadi 18 °C katika 

maeneo mengi. Hata hivyo, maeneo ya miinuko ikiwemo Uyole (Mbeya) na Igeri 

(Njombe) yanatarajiwa kuwa na viwango vya joto la chini ya nyuzi joto 8oC. Hali ya 

ukavu inatarajiwa kuendelea katika maeneo mengi.  

Pwani ya kusini (Mikoa ya Mtwara na Lindi): 

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 18oC hadi 24oC katika 

maeneo mengi. Aidha, vipindi vya mvua nyepesi vinatarajiwa katika maeneo machache 

ya mwambao wa Pwani.  
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Kanda ya kusini (Mkoa wa Ruvuma):  

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 14°C hadi 18°C katika 

maeneo mengi. Maeneo ya miinuko yanatarajiwa kuwa na viwango vya joto la chini ya 

nyuzi joto 14 °C. Hali ya ukavu inatarajiwa katika maeneo mengi. 

 

2.3 MATARAJIO KWA MWEZI OKTOBA, 2022 

Katika kipindi cha mwezi Oktoba, 2022 hali ya ukavu na joto kiasi inatarajiwa katika 

baadhi ya maeneo nchini. Aidha, vipindi vichache vya mvua vinatarajiwa katika baadhi 

ya maeneo yanayopata misimu miwili ya mvua kwa mwaka.  

 

2.4 USHAURI 

Hali ya ukavu na upepo inaweza kuongeza upotevu wa maji kwa njia ya mvukizo na 

kuathiri upatikanaji wa maji kwa mazao, mifugo na matumizi mengine. Hata hivyo, 

tahadhari za kiafya zichukuliwe kujikinga dhidi ya magonjwa yanayoweza 

kusababishwa na hali ya baridi na vumbi. 

 

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania inawashauri watumiaji wa taarifa za hali ya hewa ikiwa ni 

pamoja na wakulima, wafugaji, Mamlaka za Wanyamapori, Mamlaka za Maji na Afya 

waendelee kutafuta, kupata na kufuata ushauri wa wataalamu katika sekta husika. 

Imetolewa tarehe 01 Septemba, 2022 na: 

MAMLAKA YA HALI YA HEWA TANZANIA 
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